ਪੋਪ ਦਾ ਸ਼ਰਣਾਰਥੀਆਂ ਦੇ ਪੈਰ ਧੋਣਾ ਹੈ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦਾ ਸੁਨੇਹਾ

303

ਸਲੀਬ ਉੱਤੇ ਚੜਾਏ ਗਏ ਈਸਾ ਮਸੀਹ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਣ  ਦੇ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਕੈਥੋਲੀਕ ਗਿਰਜੇ  ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਪੋਪ ਫਰਾਂਸਿਸ ਨੇ ਹਿੰਦੂ ,  ਮੁਸਲਮਾਨ ਅਤੇ ਈਸਾਈ ਰਿਫਿਊਜੀਆਂ  ਦੇ ਪੈਰ ਪਖਾਰੇ .  ਪੈਰਾਂ ਨੂੰ ਚੁੰਮ ਕਿ ਧਰਮਗੁਰੁ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਰੱਬ ਦੀ ਨਜ਼ਰ  ਵਿੱਚ ਸਾਰੇਆ  ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੋਣ ਦਾ ਸੁਨੇਹਾ.

 ਇਟਲੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਨ ਪਾਉਣ ਦੀ ਆਸ ਲਗਾਏ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਕੇ ਗੁਡ ਫਰਾਇਡੇ  ਦੇ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕਰਣ ਅਤੇ ਪੂਰੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਲਈ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦਾ ਸੁਨੇਹਾ ਦੇਣ  ਦੇ ਮਕਸਦ ਨਾਲ ਪੋਪ ਫਰਾਂਸਿਸ ਨੇ ਨਾ ਕੇਵਲ ਕੁੱਝ ਲੋਕਾਂ  ਦੇ ਪੈਰ ਧੋਏ ਸਗੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਚੁੰਮਿਆ ਵੀ .  ਬਰਸੇਲਸ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਆਤੰਕੀ ਹਮਲੇ  ਦੇ ਬਾਅਦ ਯੂਰੋਪ ਵਿੱਚ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ  ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਵੱਧਦੀ ਦੁਰਭਾਵਨਾ  ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਪੋਪ ਨੇ ਪ੍ਰੇਮ ਦਾ ਸੁਨੇਹਾ ਰੱਖਿਆ ਹੈ .

Rom - Papst Fußwaschung Gründonnerstag Selfie mit Flüchtling

ਪੋਪ ਨੇ ਈਸਾਈਆਂ  ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਤਿਉਹਾਰ ਈਸਟਰ  ਦੇ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਰੋਮ  ਦੇ ਬਾਹਰ ਇੱਕ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਕੈਂਪ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ .  ਪਵਿਤਰ ਵੀਰਵਾਰ ਕਹੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਇਸ ਦਿਨ  ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਮਾਨਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦਿਨ ਈਸਾ ਮਸੀਹ ਨੇ ਸੇਵਾ ਦੀ ਭਾਵਨਾ  ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਸਾਥੀ ਉਪਦੇਸ਼ਕਾਂ  ਦੇ ਪੈਰ ਧੋਏ ਸਨ .  ਇਸਦੇ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਸੂਲੀ ਉੱਤੇ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ .  ਬਰਸੇਲਸ ਵਿੱਚ ਹਮਲਾਵਰਾਂ  ਦੇ ਤਬਾਹੀ ਫੈਲਾਣ  ਦੇ ਮਕਸਦ ਦਾ ਜਵਾਬ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਮਨੁੱਖਤਾ ਅਤੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨਾਲ ਦਿੱਤਾ .

 

ਪੋਪ ਫਰਾਂਸਿਸ ਨੇ ਕਿਹਾ , ਸਾਡੇ ਧਰਮ ਅਤੇ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤੀਆਂ ਵੱਖ ਹਨ , ਲੇਕਿਨ ਅਸੀ ਸਭ ਭਰਾ ਭਰਾ ਹਾਂ ਅਤੇ ਅਸੀ ਸ਼ੱਭ ਸ਼ਾਂਤੀ ਨਾਲ ਰਹਿਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ . ਪੋਪ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਾਹਮਣੇ ਝੁਕਦੇ ਵੇਖਣਾ ਇਹਨਾ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਬੇਹੱਦ ਭਾਵੁਕ ਪਲ ਸੀ . ਕਈ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਇਸ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਰੋ ਪਏ ਜਦੋਂ ਪੋਪ ਨੇ ਕਾਂਸੇ ਦੇ ਬਰਤਨ ਵਿੱਚੋ ਪਵਿਤਰ ਪਾਣੀ ਕੱਢ ਜਦੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੈਰ ਪਖਾਰੇ , ਘਰੋੜਿਆ ਅਤੇ ਫਿਰ ਚੁੰਮ ਲਿਆ . ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕਈ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਉੱਥੇ ਪੋਪ ਲਈ ਸਵਾਗਤ ਲਿਖੇ ਕਈ ਬੈਨਰ ਵੀ ਲਗਾਏ ਸਨ .

ਵੈਟਿਕਨ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ 2013 ਤੱਕ ਪੈਰ – ਧੋਣੇ ਵਾਲੀ ਇਸ ਪਰੰਪਰਾ ਵਿੱਚ ਕੇਵਲ ਪੁਰਖ ਹੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਸਨ . ਈਸਾ ਮਸੀਹ ਦੇ 12 ਅਪੋਸਟੇਲਸ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ 12 ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਇਹ ਰਸਮ ਨਿਭਾਈ ਜਾਂਦੀ ਸੀ . ਪੋਪ ਫਰਾਂਸਿਸ ਨੇ ਕੈਥੋਲੀਕ ਪੰਥ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਦਾ ਪਦ ਸੰਭਾਲਣ ਦੇ ਕੁੱਝ ਹੀ ਹਫਤੇਆਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਪਰੰਪਰਾ ਨੂੰ ਤੋੜ ਇਸ ਰਸਮ ਨੂੰ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਿਭਾਇਆ ਸੀ .

Rom - Papst Fußwaschung Gründonnerstag

 

ਇਸ ਜਨਵਰੀ ਵਿੱਚ ਪੋਪ ਨੇ ਬਕਾਇਦਾ ਗਿਰਜੇ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਵ ਲਿਆਂਦੇ ਹੋਏ ਉਸ ਵਿੱਚ ਆਧਿਕਾਰਿਕ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਹੈ . ਇਸ ਵਾਰ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਕੈਂਪ ਦੇ ਅੱਠ ਪੁਰਖ ਅਤੇ ਚਾਰ ਔਰਤਾਂ ਇਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਰਹੇ . ਰਾਸ਼ਟਰੀਅਤਾ ਅਤੇ ਧਰਮ ਦੇ ਆਧਾਰ ਉੱਤੇ ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਨਾਇਜੀਰਿਆ ਦੇ ਚਾਰ ਈਸਾਈ ਪੁਰਖ , ਮਾਲੀ , ਸੀਰਿਆ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਤਿੰਨ ਮੁਸਲਮਾਨ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਦਾ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਪੁਰਖ ਵੀ ਸੀ .

ਟਵਿਟਰ ਅਤੇ ਇੰਸਟਾਗਰਾਮ ਜਿਹੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡਿਆ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਵੱਡੀ ਫਾਲੋਈਂਗ ਵਾਲੇ ਪੋਪ ਦੇ ਜੀਵਨ ਦਾ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦਾ ਸਫਰ ਈਸਟਰ ਦੇ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਇੱਕ ਕਾਮਿਕ ਸਿਰੀਜ ਫੇਥ ਸਿਰੀਜ : ਦਿ ਲਾਇਫ ਆਫ ਪੋਪ ਫਰਾਂਸਿਸ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਆ ਰਹੀ ਹੈ . ਇਸਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬਚਪਨ ਤੌ ਲੈ ਕੇ ਰੋਮਨ ਕੈਥੋਲੀਕ ਗਿਰਜੇ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਅਮਰੀਕੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਬਨਣ ਤੱਕ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਹੋਵੇਗੀ .

ਦੱਖਣ ਭਾਰਤੀ ਰਾਜ ਕੇਰਲ ਵਿੱਚ ਕੌਚੀ ਦੇ ਇੱਕ ਸਾਇਰਾਂ – ਮਾਲਾਬਾਰ ਗਿਰਜਾ ਘਰ ਦੇ ਵਿਸਾਰ ਨੇ ਪੋਪ ਫਰਾਂਸਿਸ ਵਲੋਂ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਲੈ ਕੇ 12 ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਪੈਰ ਧੋਏ . ਉਥੇ ਹੀ ਕੁੱਝ ਮਾੜੇ ਸਰੋਤਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਯਮਨ ਵਿੱਚ ਅਗਵਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਪਾਦਰੀ ਨੂੰ ਈਸਟਰ ਦੇ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਆਤੰਕੀ ਸੰਗਠਨ ਇਸਲਾਮੀਕ ਸਟੇਟ ਦੁਆਰਾ ਸੂਲੀ ਉੱਤੇ ਚਢਾਏ ਜਾਣ ਦੀਆਂ ਖਬਰਾਂ ਵੀ ਹਨ .


Related News

 • ਕਾਂਗਰਸ ਦਫਤਰ ਦਾ ਘਿਰਾਓ, ਟਾਈਟਲਰ ਤੇ ਸੱਜਣ ਦੇ ਪੁਤਲੇ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਸੰਕੇਤਕ ਫਾਂਸੀ
 • ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਿੱਖ ਸੈਟਰ ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਦੇ ਮੁੱਖ ਪ੍ਰਬੰਧਕਾ ਅੰਦਰ ਮਹੰਤ ਨਰੈਣੂ ਦੀ ਮਰੀ ਆਤਮਾ ਹੋਈ ਉਜਾਗਰ.ਜਰਮਨ ਦੀ ਹੈਸਨ ਸਟੇਟ ਦੀ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਵੱਲੋ ਸਿੱਖ ਪਰਿਵਾਰਾ ਉਪਰ ਲੱਗੀ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਅੰਦਰ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਦੀ ਪਾਬੰਦੀ ਦੇ ਹੁਕਮ ਰੱਦ ਹੋਣ ਤੌ ਬਾਅਦ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਬ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨ ਗਏ ਪਰਿਵਾਰਾ ਦੀ ਜਰਮਨ ਦੇ ਨਰੈਣੂਆਂ ਵੱਲੋ ਆਪਣੇ ਗੁੰਡੇਆਂ ਵੱਲੋ ਕਰਵਾਈ ਗਈ ਕੁੱਟਮਾਰ.ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਨਹੀ ਬਖਸ਼ਿਆ ਗਿਆ
 • 26 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਗਣਤੰਤਰ ਦਿਵਸ ਨੂੰ ਸਿੱਖਾ ਲਈ ਕਾਲਾ ਦਿਨ ਮੰਨਦੇ ਹੋਏ,ਜਰਮਨ ਦੇ ਸਿੱਖਾ ਵੱਲੋ ਭਾਰਤੀ ਕੌਸਲੇਟ ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਭਾਰੀ ਰੋਸ ਮੁਜਾਹਿਰਾ
 • ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਿੱਖ ਸੈਟਰ ਤੇ ਕਾਬਜ ਮਸੰਦਾ ਨੇ ਇੰਨਸਾਨੀਅਤ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਸ਼ਰਮਸਾਰ
 • ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨਾ ਦਾ ੲਿਤਹਾਸ ੲਿਕ ਕੜਵੀ ਸਚਾੲੀ
 • ਦੇਸ਼ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਵੱਸਦੇ ਸਮੂਹ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਨੂੰ ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਵੱਲੋਂ ਮਾਘੀ ਦੇ ਪਵਿੱਤਰ ਦਿਹਾੜੇ ਦੀਆਂ ਮੁਬਾਰਕਾਂ
 • ਸ੍ਰ ਕੁਲਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨਾਹਲ ਦੇ ਮਾਤਾ ਜੀ ਅੱਜ ਸਵੇਰੇ ਸਦੀਵੀ ਵਿਛੋੜਾ ਦੇ ਗਏ ਹਨ.ਅਦਾਰਾ ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਅਤੇ ਕੋਹਲੀ ਪਰਿਵਾਰ ਵੱਲੋ ਗਹਿਰੇ ਦੁੱਖ ਦਾ ਪ੍ਰਗਟਾਵਾ
 • ਜਰਮਨੀ ਲੋਕ ਇਨਸਾਫ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਕੀਤਾ ਆਪਣੀ ਟੀਮ ਵਿਚ ਹੋਰ ਵਾਧਾ –ਸਤਪਾਲ ਸਿੰਘ ਪੱਡਾ
 • Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked as *

  *