ਇਤਹਾਸ ਵਿੱਚ : 14 ਫਰਵਰੀ ਦਾ ਦਿੱਨ ਤੇ ਸਾਡੀ ਅਕਲ ਅਤੇ ਸੋਚ ਦਾ ਦੀਵਾਲਾ-14ਫਰਵਰੀ270 ਨੂੰ ਪਾਦਰੀ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਫਾਸ਼ੀ ਸਾਨੂੰ ਯਾਦ ਹੈ ਪਰ ਦੇਸ਼ ਅਜਾਦ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ 14ਫਰਵਰੀ1931 ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ ਸ਼ਾਸ਼ਨ ਵੱਲੋ ਫਾਸ਼ੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਨੂੰ ਅਸੀ ਭੁੱਲ ਗਏ-ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ

111

ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ-ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ-ਤੀਜੀ ਸ਼ਤਾਬਦੀ ਵਿੱਚ ਅੱਜ ਹੀ ਦੇ ਦਿਨ ਰੋਮ ਵਿੱਚ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਦੂਸਰੇ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਫ਼ਾਂਸੀ ਉੱਤੇ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ . ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਤੌ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਵੈਲੇਂਟਾਇੰਸ ਡੇ ਦੇ ਨਾਮ ਇਸਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ .

ਰੋਮ ਵਿੱਚ ਸਮਰਾਟ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਦੇ ਕਰੂਰ ਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕਈ ਅਲੋਕਪ੍ਰਿਅ ਅਤੇ ਖੂਨੀ ਅਭਿਆਨ ਚਲਾਏ ਗਏ . ਸਮਰਾਟ ਨੂੰ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਫੌਜ ਨੂੰ ਬਣਾਏ ਰੱਖਣ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਸਾਮਣਾ ਕਰਣਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ . ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਸੀ ਕਿ ਰੋਮ ਦੇ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਪਰਵਾਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਮਜਬੂਤ ਲਗਾਉ ਹੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਫੌਜ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ . ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਤੌ ਨਜਾਤ ਪਾਉਣ ਲਈ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਨੇ ਰੋਮ ਵਿੱਚ ਵਿਆਹ ਅਤੇ ਕੁੜਮਾਈ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ .
ਲੇਕਿਨ ਪਾਦਰੀ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੇ ਸਮਰਾਟ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾ ਇੰਨਸਾਫੀ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ . ਸਮਰਾਟ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਚੁਣੋਤੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਚੋਰੀ ਛਿਪੇ ਜਵਾਨ ਪ੍ਰੇਮੀ ਜੋੜੇਆ ਦੇ ਵਿਆਹ ਕਰਾਂਦੇ ਸਨ . ਜਦੋਂ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਦੇ ਕੰਮ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਤਾਂ ਉਸਨੇ ਪਾਦਰੀ ਦੀ ਹੱਤਿਆ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ . ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਗਿਰਫਤਾਰ ਕਰ ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ . ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜਾਂ ਸੁਣਾਈ .

14 ਫਰਵਰੀ 270 ਨੂੰ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜਾਂ ਦਿੱਤੀ ਗਈ . ਅਜਿਹਾ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੰਤ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੇ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋਏ ਜੇਲਰ ਦੀ ਧੀ ਨੂੰ ਖਤ ਲਿਖਿਆ ਸੀ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਤੁਹਾਡਾ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ . ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਦੇ ਪ੍ਰੇਮ ਦੇ ਸੁਨੇਹੇ ਨੂੰ ਅੱਜ ਵੀ ਲੋਕ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਜਿੰਦਾ ਰੱਖੇ ਹੋਏ ਹਨ . ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਇਸ ਮਹਾਨ ਸੇਵਾ ਲਈ ਸੰਤ ਦੀ ਉਪਾਧੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ . ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹਰ ਸਾਲ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ 14 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਵੈਲੇਂਟਾਇੰਸ ਡੇ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਮਨਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ . ਇਸ ਦਿਨ ਲੋਕ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਨੂੰ ਫੁਲ , ਚਾਕਲੇਟ ਅਤੇ ਉਪਹਾਰ ਦੇਕੇ ਆਪਣੇ ਪਿਆਰ ਦਾ ਇਜਹਾਰ ਕਰਦੇ ਹਨ .
ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਇਸ ਦਿਨ ਦੇਸ਼ ਅਜਾਦ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ 14ਫਰਵਰੀ1931 ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ ਸ਼ਾਸ਼ਨ ਵੱਲੋ ਫਾਸ਼ੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਨੂੰ ਅਸੀ ਭੁੱਲ ਗਏ ਹਾਂ.ਗੱਲ ਕੀ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਧਰਮ, ਵਿਰਸੇ ਅਤੇ ਸਭਿਆਚਾਰ ਨੂੰ ਭੁੱਲ ਕਿ ਯੋਰਪੀਅਨ ਲੋਕਾ ਦੇ ਵਿਰਸੇ ਰੀਤੀ ਰਿਵਾਜ ਨਾਲ ਜੁੱੜਦੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ.ਕਿਤਨੀ ਸ਼ਰਮ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਸੰਨ 270 ਵਿੱਚ ਅੱਜ ਤੌ 1746 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾ ਫਾਂਸੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਗਏ ਇਟਾਲੀਅਨ ਪਾਦਰੀ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਦੀ ਯਾਦ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਡੇ ਮਨਾਉਦੇ ਹਾਂ.ਉਸ ਦੇ ਚੰਗੇ ਕਾਰਜ ਨੂੰ ਮੇਰਾ ਸਲੂਟ ਹੈ.ਪਰ ਅੱਜ ਤੌ ਸਿਰਫ 84 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਅਜਾਦ ਕਰਵਾਉਣ ਬਦਲੇ ਅੰਗਰੇਜਾ ਵੱਲੋ ਫਾਂਸੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਗਏ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਨਾ ਤੇ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਡੇ ਮਨਾਉਣਾ ਸਾਡਾ ਫਰਜ ਨਹੀ ਬਣਦਾ. ਪਤਾ ਨਹੀ ਸਿੱਖ ਇਤਹਾਸ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨੀਆ ਕੁਰਬਾਨੀਆ ਹੋਈਆ ਹੋਣਗੀਆ.ਕਦੀ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਇਤਹਾਸ ਨੂੰ ਖੋਜਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ.ਇਸ ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ.ਜਿਹੜੀਆ ਕੌਮਾ ਆਪਣਾ ਇਤਹਾਸ ਅਤੇ ਵਿਰਸਾ ਨਹੀ ਸੰਭਾਲਦੀਆ ਉਹ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਦੀਆ ਹਨ.ਸਾਨੂੰ ਇਟਾਲੀਅਨ ਪਾਦਰੀ ਦਾ 1746 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਇਤਹਾਸ ਤਾ ਯਾਦ ਹੈ.ਪਰ ਸਾਡਾ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਤਾ 546 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਹੈ.ਹੁਣ ਸੋਚੋ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਧਰਮ ਬਾਰੇ ਕਿਤਨੀ ਜਾਣ ਕਾਰੀ ਰੱਖਦੇ ਹਾਂ. ਸੰਤ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਨੇ ਇਹ ਕੁਰਬਾਨੀ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੇ ਰਾਜੇ ਵੱਲੋ ਅਪਣਾਈ ਸੋਚ ਕਿ ਜੇਕਰ ਮੇਰੇ ਫੋਜੀ ਵਿਵਾਹੇ ਹੋਣਗੇ ਤਾ ਉਹ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰਾ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਰੁੱਚੀ ਹੋਣ ਕਰਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਤੌ ਅਵੇਸਲੇ ਹੋ ਜਾਣਗੇ,ੲਿਸ ਕਰਕਿ ਉਸ ਵੱਲੋ ਵਿਵਹਾ ਕਰਨ ਤੇ ਲਾਈ ਪਾਬੰਦੀ ਵਿਰੁਧ ਸੀ.ਸਮਾਜਕ ਧੱਕੇਸ਼ਾਹੀ ਵਿਰੁਧ ਅਤੇ ਸਮਾਜਕ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾ ਲਈ ਸੀ.ਉਸ ਵਿਚਾਰੇ ਨੂੰ ਕੀ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਮੇਰੇ ਵੱਲੋ ਦਿੱਤੀ ਕੁਰਬਾਨੀ ਵਾਲੇ ਦਿੱਨ ਲੰਡੂ ਆਸ਼ਕ ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਫੁੱਲ ਫੜ੍ਹਕਿ ਲੌਕਾ ਦੀਆ ਧੀਆਂ ਭੈਣਾ ਦਾ ਰਾਂਹ ਜਾਦੇਆ ਦਾ ਮਜਾਕ ਉਡਾਉਣਗੇ ਤੇ ਹਰ ਰਾਂਹ ਜਾਦੀ ਨੂੰ ਫੁੱਲ ਫੜ੍ਹਾਕਿ ਪਿਆਰ ਦਾ ਇਜਹਾਰ ਕਰਨਗੇ.ਵਿਵਹਾਏ ਵਰੇ ਆਪਣੀ ਬੀਵੀਆ ਨੂੰ ਛੱਡਕਿ ਦੂਸਰੀਆ ਔਰਤਾ ਨਾਲ ਪਿਆਰ ਦਾ ਇਜਹਾਰ ਕਰਨਗੇ.ਮੈਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਅਸੀ ਸੰਤ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਦੀ ਕੁਰਬਾਨੀ ਦੇ ਮਕਸਦ ਨੂੰ ਸਮਝ ਨਹੀ ਪਾਏ.ਉਸ ਵੱਲੋ ਸਮਾਜਕ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਮਹਾਨ ਕੁਰਬਾਨੀ ਦਾ,ਉਸ ਦੀ ਸਹਾਦਤ ਵਾਲੇ ਦਿੱਨ ਸਮਾਜਕ ਲੱਚਰਤਾ ਫੈਲਾਅ ਕਿ ਅਪਮਾਨ ਕਰਦੇ ਹਾ.ਜੇਕਰ ਵਿਵਹਾ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਕੁਰਬਾਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ.ਤੁਸੀ ਉਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰਣਾਮ ਕਰਨ ਲਈ ਵਿਵਹਾ ਲਈ ਉਸ ਦਿਨ ਨੂੰ ਚੁਣ ਲਵੋ,ਪਰ ਉਸ ਦਿਨ ਲੱਚਰਤਾ ਫੈਲਾਅ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਸ਼ਹਾਦਤ ਦਾ ਅਪਮਾਨ ਨਾ ਕਰੋ. ਮੈ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਦੇ ਚੰਗੇ ਕੰਮ ਲਈ ਉਸ ਨੂੰ ਸਲੂਟ ਕਰਦਾ ਹਾ.ਨਾਲ ਹੀ ਇਟਾਲੀਅਨ ਵਿਦਵਾਨਾ ਨੂੰ ਵੀ ਸਲੂਟ ਕਰਦਾ ਹਾਂ,ਜਿਹਨਾ ਨੇ ਆਪਣਾ ਵਿਰਸਾ ਸਾਭੇਆ ਅਤੇ ਅੱਜ 1746 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲੋਕ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਉਸ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਦਾ ਹੈ.ਕਾਂਸ਼ ਅਸੀ ਵੀ ਇਸ ਤੌ ਕੋਈ ਸਬਕ ਲੈਅ ਸਕੀਏ.
ਭੁੱਲਾ ਚੁੱਕਾ ਦੀ ਖਿਮਾ ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ ਸੰਪਾਦਕ ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ

ਇਤਹਾਸ ਵਿੱਚ ਅੱਜ: 14 ਫਰਵਰੀ ਦਾ ਦਿੱਨ ਤੇ ਸਾਡੀ ਅਕਲ ਅਤੇ ਸੋਚ ਦਾ ਦੀਵਾਲਾ-14ਫਰਵਰੀ270 ਨੂੰ ਪਾਦਰੀ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਫਾਸ਼ੀ ਸਾਨੂੰ ਯਾਦ ਹੈ ਪਰ ਦੇਸ਼ ਅਜਾਦ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ 14ਫਰਵਰੀ1931 ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ ਸ਼ਾਸ਼ਨ ਵੱਲੋ ਫਾਸ਼ੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਨੂੰ ਅਸੀ ਭੁੱਲ ਗਏ-ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ

ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ-ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ-ਤੀਜੀ ਸ਼ਤਾਬਦੀ ਵਿੱਚ ਅੱਜ ਹੀ ਦੇ ਦਿਨ ਰੋਮ ਵਿੱਚ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਦੂਸਰੇ ਦੇ ਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਫ਼ਾਂਸੀ ਉੱਤੇ ਚੜ੍ਹਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ . ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਤੌ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਵੈਲੇਂਟਾਇੰਸ ਡੇ ਦੇ ਨਾਮ ਇਸਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ .

ਰੋਮ ਵਿੱਚ ਸਮਰਾਟ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਦੇ ਕਰੂਰ ਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕਈ ਅਲੋਕਪ੍ਰਿਅ ਅਤੇ ਖੂਨੀ ਅਭਿਆਨ ਚਲਾਏ ਗਏ . ਸਮਰਾਟ ਨੂੰ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਫੌਜ ਨੂੰ ਬਣਾਏ ਰੱਖਣ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਸਾਮਣਾ ਕਰਣਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ . ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਸੀ ਕਿ ਰੋਮ ਦੇ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਪਰਵਾਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਮਜਬੂਤ ਲਗਾਉ ਹੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਫੌਜ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ . ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਤੌ ਨਜਾਤ ਪਾਉਣ ਲਈ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਨੇ ਰੋਮ ਵਿੱਚ ਵਿਆਹ ਅਤੇ ਕੁੜਮਾਈ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ .
ਲੇਕਿਨ ਪਾਦਰੀ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੇ ਸਮਰਾਟ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾ ਇੰਨਸਾਫੀ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ . ਸਮਰਾਟ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਚੁਣੋਤੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਚੋਰੀ ਛਿਪੇ ਜਵਾਨ ਪ੍ਰੇਮੀ ਜੋੜੇਆ ਦੇ ਵਿਆਹ ਕਰਾਂਦੇ ਸਨ . ਜਦੋਂ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਦੇ ਕੰਮ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕਲਾਉਡਿਅਸ ਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਤਾਂ ਉਸਨੇ ਪਾਦਰੀ ਦੀ ਹੱਤਿਆ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ . ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਗਿਰਫਤਾਰ ਕਰ ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ . ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜਾਂ ਸੁਣਾਈ .

14 ਫਰਵਰੀ 270 ਨੂੰ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜਾਂ ਦਿੱਤੀ ਗਈ . ਅਜਿਹਾ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੰਤ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੇ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋਏ ਜੇਲਰ ਦੀ ਧੀ ਨੂੰ ਖਤ ਲਿਖਿਆ ਸੀ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਤੁਹਾਡਾ ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ . ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਦੇ ਪ੍ਰੇਮ ਦੇ ਸੁਨੇਹੇ ਨੂੰ ਅੱਜ ਵੀ ਲੋਕ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਜਿੰਦਾ ਰੱਖੇ ਹੋਏ ਹਨ . ਵੈਲੇਂਟਾਇਨ ਨੂੰ ਇਸ ਮਹਾਨ ਸੇਵਾ ਲਈ ਸੰਤ ਦੀ ਉਪਾਧੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ . ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹਰ ਸਾਲ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ 14 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਵੈਲੇਂਟਾਇੰਸ ਡੇ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਮਨਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ . ਇਸ ਦਿਨ ਲੋਕ ਇੱਕ ਦੂੱਜੇ ਨੂੰ ਫੁਲ , ਚਾਕਲੇਟ ਅਤੇ ਉਪਹਾਰ ਦੇਕੇ ਆਪਣੇ ਪਿਆਰ ਦਾ ਇਜਹਾਰ ਕਰਦੇ ਹਨ .
ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਇਸ ਦਿਨ ਦੇਸ਼ ਅਜਾਦ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ 14ਫਰਵਰੀ1931 ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ ਸ਼ਾਸ਼ਨ ਵੱਲੋ ਫਾਸ਼ੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਨੂੰ ਅਸੀ ਭੁੱਲ ਗਏ ਹਾਂ.ਗੱਲ ਕੀ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਧਰਮ, ਵਿਰਸੇ ਅਤੇ ਸਭਿਆਚਾਰ ਨੂੰ ਭੁੱਲ ਕਿ ਯੋਰਪੀਅਨ ਲੋਕਾ ਦੇ ਵਿਰਸੇ ਰੀਤੀ ਰਿਵਾਜ ਨਾਲ ਜੁੱੜਦੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ.ਕਿਤਨੀ ਸ਼ਰਮ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਸੰਨ 270 ਵਿੱਚ ਅੱਜ ਤੌ 1746 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾ ਫਾਂਸੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਗਏ ਇਟਾਲੀਅਨ ਪਾਦਰੀ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਦੀ ਯਾਦ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਡੇ ਮਨਾਉਦੇ ਹਾਂ.ਉਸ ਦੇ ਚੰਗੇ ਕਾਰਜ ਨੂੰ ਮੇਰਾ ਸਲੂਟ ਹੈ.ਪਰ ਅੱਜ ਤੌ ਸਿਰਫ 84 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਅਜਾਦ ਕਰਵਾਉਣ ਬਦਲੇ ਅੰਗਰੇਜਾ ਵੱਲੋ ਫਾਂਸੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਾਏ ਗਏ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਨਾ ਤੇ ਭਗਤ ਸਿੰਘ,ਰਾਜਗੁਰੂ ਅਤੇ ਸੁੱਖਦੇਵ ਡੇ ਮਨਾਉਣਾ ਸਾਡਾ ਫਰਜ ਨਹੀ ਬਣਦਾ. ਪਤਾ ਨਹੀ ਸਿੱਖ ਇਤਹਾਸ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨੀਆ ਕੁਰਬਾਨੀਆ ਹੋਈਆ ਹੋਣਗੀਆ.ਕਦੀ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਇਤਹਾਸ ਨੂੰ ਖੋਜਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ.ਇਸ ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ.ਜਿਹੜੀਆ ਕੌਮਾ ਆਪਣਾ ਇਤਹਾਸ ਅਤੇ ਵਿਰਸਾ ਨਹੀ ਸੰਭਾਲਦੀਆ ਉਹ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਦੀਆ ਹਨ.ਸਾਨੂੰ ਇਟਾਲੀਅਨ ਪਾਦਰੀ ਦਾ 1746 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਇਤਹਾਸ ਤਾ ਯਾਦ ਹੈ.ਪਰ ਸਾਡਾ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਤਾ 546 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਹੈ.ਹੁਣ ਸੋਚੋ ਅਸੀ ਆਪਣੇ ਧਰਮ ਬਾਰੇ ਕਿਤਨੀ ਜਾਣ ਕਾਰੀ ਰੱਖਦੇ ਹਾਂ. ਸੰਤ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਨੇ ਇਹ ਕੁਰਬਾਨੀ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੇ ਰਾਜੇ ਵੱਲੋ ਅਪਣਾਈ ਸੋਚ ਕਿ ਜੇਕਰ ਮੇਰੇ ਫੋਜੀ ਵਿਵਾਹੇ ਹੋਣਗੇ ਤਾ ਉਹ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰਾ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਰੁੱਚੀ ਹੋਣ ਕਰਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਤੌ ਅਵੇਸਲੇ ਹੋ ਜਾਣਗੇ,ੲਿਸ ਕਰਕਿ ਉਸ ਵੱਲੋ ਵਿਵਹਾ ਕਰਨ ਤੇ ਲਾਈ ਪਾਬੰਦੀ ਵਿਰੁਧ ਸੀ.ਸਮਾਜਕ ਧੱਕੇਸ਼ਾਹੀ ਵਿਰੁਧ ਅਤੇ ਸਮਾਜਕ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾ ਲਈ ਸੀ.ਉਸ ਵਿਚਾਰੇ ਨੂੰ ਕੀ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਮੇਰੇ ਵੱਲੋ ਦਿੱਤੀ ਕੁਰਬਾਨੀ ਵਾਲੇ ਦਿੱਨ ਲੰਡੂ ਆਸ਼ਕ ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਫੁੱਲ ਫੜ੍ਹਕਿ ਲੌਕਾ ਦੀਆ ਧੀਆਂ ਭੈਣਾ ਦਾ ਰਾਂਹ ਜਾਦੇਆ ਦਾ ਮਜਾਕ ਉਡਾਉਣਗੇ ਤੇ ਹਰ ਰਾਂਹ ਜਾਦੀ ਨੂੰ ਫੁੱਲ ਫੜ੍ਹਾਕਿ ਪਿਆਰ ਦਾ ਇਜਹਾਰ ਕਰਨਗੇ.ਵਿਵਹਾਏ ਵਰੇ ਆਪਣੀ ਬੀਵੀਆ ਨੂੰ ਛੱਡਕਿ ਦੂਸਰੀਆ ਔਰਤਾ ਨਾਲ ਪਿਆਰ ਦਾ ਇਜਹਾਰ ਕਰਨਗੇ.ਮੈਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਅਸੀ ਸੰਤ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਦੀ ਕੁਰਬਾਨੀ ਦੇ ਮਕਸਦ ਨੂੰ ਸਮਝ ਨਹੀ ਪਾਏ.ਉਸ ਵੱਲੋ ਸਮਾਜਕ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਮਹਾਨ ਕੁਰਬਾਨੀ ਦਾ,ਉਸ ਦੀ ਸਹਾਦਤ ਵਾਲੇ ਦਿੱਨ ਸਮਾਜਕ ਲੱਚਰਤਾ ਫੈਲਾਅ ਕਿ ਅਪਮਾਨ ਕਰਦੇ ਹਾ.ਜੇਕਰ ਵਿਵਹਾ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਕੁਰਬਾਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ.ਤੁਸੀ ਉਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰਣਾਮ ਕਰਨ ਲਈ ਵਿਵਹਾ ਲਈ ਉਸ ਦਿਨ ਨੂੰ ਚੁਣ ਲਵੋ,ਪਰ ਉਸ ਦਿਨ ਲੱਚਰਤਾ ਫੈਲਾਅ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਸ਼ਹਾਦਤ ਦਾ ਅਪਮਾਨ ਨਾ ਕਰੋ. ਮੈ ਵੈਲਨਟਾਈਨ ਦੇ ਚੰਗੇ ਕੰਮ ਲਈ ਉਸ ਨੂੰ ਸਲੂਟ ਕਰਦਾ ਹਾ.ਨਾਲ ਹੀ ਇਟਾਲੀਅਨ ਵਿਦਵਾਨਾ ਨੂੰ ਵੀ ਸਲੂਟ ਕਰਦਾ ਹਾਂ,ਜਿਹਨਾ ਨੇ ਆਪਣਾ ਵਿਰਸਾ ਸਾਭੇਆ ਅਤੇ ਅੱਜ 1746 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲੋਕ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਉਸ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਦਾ ਹੈ.ਕਾਂਸ਼ ਅਸੀ ਵੀ ਇਸ ਤੌ ਕੋਈ ਸਬਕ ਲੈਅ ਸਕੀਏ.
ਭੁੱਲਾ ਚੁੱਕਾ ਦੀ ਖਿਮਾ ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ ਸੰਪਾਦਕ ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ


Related News

 • ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨਾ ਦਾ ੲਿਤਹਾਸ ੲਿਕ ਕੜਵੀ ਸਚਾੲੀ
 • ਦੇਸ਼ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਵੱਸਦੇ ਸਮੂਹ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਨੂੰ ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਵੱਲੋਂ ਮਾਘੀ ਦੇ ਪਵਿੱਤਰ ਦਿਹਾੜੇ ਦੀਆਂ ਮੁਬਾਰਕਾਂ
 • ਸ੍ਰ ਕੁਲਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨਾਹਲ ਦੇ ਮਾਤਾ ਜੀ ਅੱਜ ਸਵੇਰੇ ਸਦੀਵੀ ਵਿਛੋੜਾ ਦੇ ਗਏ ਹਨ.ਅਦਾਰਾ ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਅਤੇ ਕੋਹਲੀ ਪਰਿਵਾਰ ਵੱਲੋ ਗਹਿਰੇ ਦੁੱਖ ਦਾ ਪ੍ਰਗਟਾਵਾ
 • ਜਰਮਨੀ ਲੋਕ ਇਨਸਾਫ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਕੀਤਾ ਆਪਣੀ ਟੀਮ ਵਿਚ ਹੋਰ ਵਾਧਾ –ਸਤਪਾਲ ਸਿੰਘ ਪੱਡਾ
 • ਦਸਮ ਪਾਤਸ਼ਾਹ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦਾ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਦਿਹਾੜਾ,ਸ੍ਰ ਸੋਹਣ ਸਿੰਘ ਧਾਲੀਵਾਲ ਅਤੇ ਉਹਨਾ ਦੇ ਸਾਥੀ ਪਰਿਵਾਰਾ ਵੱਲੋ ਹਰ ਸਾਲ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ੭ ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਸ਼ਰਧਾ ਭਾਵਨਾ ਨਾਲ ਮਨਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ-ਪਰ ਇਸ ਵਾਰ ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਦੀ ਥਾਂ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦਰਬਾਰ ਓਫਨਬਾਖ ਵਿੱਖੇ ਮਨਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿਉ?
 • ਲੌਕ ਇੰਨਸਾਫ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋ ਯੂਕੇ ਅਤੇ ਯੋਰਪ ਅੰਦਰ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਇਕਾਈ ਦਾ ਗਠਨ ਜਰਮਨ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਡ੍ਰੇਸਦਨ ਵਿੱਖੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ-ਨਿੱਯੁਕਤ ਕੀਤੇ ਆਉਦੇਦਾਰਾਂ ਵੱਲੋ ਸ੍ਰ ਸਿਮਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਬੈਸ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਸਮੂਹ ਪੰਜਾਬੀ ਵੀਰਾਂ ਨੂੰ ਲੌਕ ਇੰਨਸਾਫ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨ ਲਈ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ
 • ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਿੱਖ ਸੈਟਰ ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਦੀ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਅਤੇ ਕੁੱਜ ਸ਼ਰਾਰਤੀ ਅਨਸਰ ਲਗਾਤਾਰ ਅਮ੍ਰਤ ਦੀਆਂ ਬਾਣੀਆਂ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਸਿਧਤਾਂ ਤੇ ਕਿੰਤੂ ਪ੍ਰੰਤੂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਸੱਦ ਕਿ ਸਿੱਖ ਸੰਗਤਾਂ ਨੂੰ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰ ਕਹੇ ਹਨ ਜਾਗੀ ਮਨੁੱਖਤਾ(ਫਰੈਕਫੋਰਟ)ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ- ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਿੱਖ ਸੈਟਰ ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਦੀ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਅਤੇ ਕੁੱਜ ਸ਼ਰਾਰਤੀ ਅਨਸਰ ਲਗਾਤਾਰ ਅਮ੍ਰਤ ਦੀਆਂ ਬਾਣੀਆਂ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਸਿਧਤਾਂ ਤੇ ਕਿੰਤੂ ਪ੍ਰੰਤੂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਸੱਦ ਕਿ ਸਿੱਖ ਸੰਗਤਾਂ ਨੂੰ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰ ਕਹੇ ਹਨ.ਅਤੇ ਲਗਾਤਾਰ ਮਾਹੋਲ ਖਰਾਬ ਕਰਨ ਤੇ ਤੁੱਲੇ ਹਨ.ਹੋਣਾ ਤਾ ਇਹ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ.ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿੱਖੇ ਉਹਨਾਂ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਬੁਲਾਇਆਂ ਜਾਵੇ ਜੋ ਸਿਰਫ ਗੁਰੁ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸਿਰਫ ਗੁਰੂ ਸ਼ਬਦ ਤੇ ਵੀਚਾਰ ਕਰਨ ਤੇ ਸਿੱਖ ਸਿਧਾਤਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰਨ.ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਦਾ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਕਿਸੇ ਇੱਕ ਸੰਸਥਾ,ਇੱਕ ਜਾਤ ਬਰਾਦਰੀ ਦਾ ਨਹੀ ਹੈ.ਇਹ ਸਾਰੀਆਂ ਸਿੱਖ ਸੰਗਤਾਂ ਦਾ ਸਾਝਾਂ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਹੈ.ਇਸ ਲਈ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿੱਖੇ ਸਰਬ ਪ੍ਰਮਾਨਿਤ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਬੁਲਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਹੈ.ਤਾ ਜੋ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਅੰਦਰ ਸਾਰੀਆਂ ਸੰਗਤਾ ਦਾ ਆਪਸੀ ਪਿਆਰ ਬਣਿਆ ਰਹੇ.ਗੁਰਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਉਪਰ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਅੰਦਰ ਆਉਣ ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਂ ਕਿ ਹਾਉਸ ਫਰਬੋਟਾਂ ਦੇ ਸਹਾਰੇ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਹਿਬ ਉਪਰ ਕਬਜਾਂ ਕਰਕਿ,ਲਗਾਤਾਰ ਅਮ੍ਰਤ ਬਾਣੀਆਂ ਦੇ ਨਿੰਦਕਾ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਸਿਧਾਤਾਂ ਉਪਰ ਵਾਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮਿਸ਼ਨਰੀ(ਸਰਕਾਰੀ ਮਸ਼ੀਨਰੀ)ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਬੁਲਾਉਣਾ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਸੰਗਤਾਂ ਨੂੰ ਦੁਬਿਦਾ ਵਿੱਚ ਪਾਉਣਾ ਸਰਾਸਰ ਧੱਕੇਸ਼ਾਹੀ ਅਤੇ ਗਲਤ ਹੈ.ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਦਾ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਦਾ ਸਾਹਿਬ ਕਿਸੇ ਮਿਸ਼ਨਰੀ ਦੀ ਜਗੀਰ ਨਹੀ.ਇਹ ਸਾਰੇਆ ਦਾ ਸਾਝਾਂ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਹੈ.ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਅੰਦਰ ਸਿਰਫ ਹਮਖਿਆਲੀ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਹੀ ਸੋਚ ਦੇ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਬੁਲਾਉਣਾ ਸਰਾਸਰ ਗਲਤ ਹੈ.ਇਹ ਸਾਝਾਂ ਗੁਰੁਘਰ ਹੈ.ਇੱਥੇ ਸਰਬ ਪ੍ਰਵਾਨਿਤ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾ ਨੂੰ ਹੀ ਬੁਲਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ.ਗੁਰਦੁਵਾਰੇਆਂ ਉਪਰ ਕਬਜਾ ਨੀਤੀ ਦਾ ਖੇਡ ਖੇਡ ਕਿ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦਾ ਮਾਹੋਲ ਖਰਾਬ ਨਾ ਕਰੋ ਵੀਰੋ.ਇਸ ਤ੍ਰਹਾਂ ਦੀਆਂ ਖੇਡਾ ਲੰਮਾ ਸਮਾ ਨਹੀ ਚੱਲਦਾ,ਇੱਕ ਗੱਲ ਯਾਦ ਰੱਖੋ ਪਾਣੀ ਦੇ ਚੱਲਣ ਦਾ ਨਿਯਮ ਸਿਰਫ ਪੁੱਲ ਦੇ ਥੱਲੇਓ ਹੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਹਾ ਪਾਣੀ ਪੁੱਲ ਦੇ ਉਪਰੋ ਵੀ ਗੁਜਰਦਾ ਹੈ.ਸਿਰਫ ਹੱੜ੍ਹ ਆਉਣ ਦੀ ਸੀਥੱਤੀ ਵਿੱਚ.ਵੀਰੋ ਹੱੜ੍ਹ ਰੋਜ ਨਹੀ ਅਉਦੇ.ਹਾ ਹੱੜ੍ਹ ਨੁਕਸਾਨ ਜਰੂਰ ਕਰਦੇ ਹਨ.ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਅੰਦਰ ਜਿਦਾਂ ਨਹੀ ਪੁਗਾਈ ਦੀਆਂ.ਸਾਝੇ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿੱਖੇ ਆਪਣੀ ਸੋਚ ਦੇ ਹੀ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਸੱਦ ਕਿ ਆਪਣੇ ਸਿਧਾਤ ਦਾ ਪ੍ਰਚਾਰ ਨਾ ਕਰੋ.ਸਰਬ ਪ੍ਰਵਾਨਿਤ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਸੱਦ ਕਿ ਸਿੱਖ ਸਿਧਾਤਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਚਾਰ ਕਰੋ.ਮੇਰੀ ਸਿੱਖ ਸੰਗਤਾਂ ਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਹੈ ਕਿ ਆਪਸੀ ਮੱਤਭੇਦ ਦੂਰ ਕਰਕਿ ਆਪੋ ਆਪਣੇ ਢੰਗ ਨਾਲ ਇਸ ਕਬਜਾ ਨੀਤੀ ਰਾਹੀ ਧੱਕੇਸ਼ਾਹੀ ਅਤੇ ਸਿਰਫ ਤੇ ਸਿਰਫ ਮਿਸ਼ਨਰੀ ਪ੍ਰਚਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਸੱਦਣ ਦਾ ਵੀਰੋਧ ਡੱਟਕਿ ਵੀਰੋਧ ਕਰੋ.
 • ਫਰੈਕਫੋਰਟ(ਜਾਗੀਮਨੁੱਖਤਾ)ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਕੋਹਲੀ-ਸ਼ੇਰੇ ਪੰਜਾਬ ਪੰਜਾਬੀ ਸਭਾ ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਵੱਲੋ 10 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਗੁਰਦੁਵਾਰਾ ਸਿੱਖ ਸੈਟਰ ਫਰੈਕਫੋਰਟ ਰੱਖੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਸਮਾਗਮ ਨੂੰ ਬੇਹੋਦ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਕਮੇਟੀ ਵੱਲੋ ਰੱਦ ਕਰਨਾ ਗੰਡਾ ਗਰਦੀ ਅਤੇ ਬੇਹੁਦਗੀ
 • Leave a Reply

  Your email address will not be published. Required fields are marked as *

  *